Home / Sở hữu trí tuệ / Tư vấn luật sở hữu trí tuệ / Tư vấn thủ tục đăng ký nhãn hiệu và các vấn đề tranh chấp nhãn hiệu ?

Tư vấn thủ tục đăng ký nhãn hiệu và các vấn đề tranh chấp nhãn hiệu ?

Ngày tạo 15-10-2017
Luật Minh Khuê tư vấn lĩnh vực sở hữu trí tuệ về bảo hộ nhãn hiệu và thủ tục đăng ký nhãn hiệu, cách thức giải quyết tranh chấp nhãn hiệu hiện nay:
• Nhãn hiệu là gì ? / “Nhãn hiệu” và “Thương hiệu” / Đăng ký nhãn hiệu ?
Bảo hộ nhãn hiệu là tên tiệm trà ?
Chào luật sư, mẹ em có cơ sở sản xuất trà tên tiệm là thái sơn,trước khi bà chết có cho em mở tiệm lấy tên là tân thái sơn ,sau khi mẹ chết anh của em có đăng ký nhãn hiệu bảo hộ, tiệm thái sơn,của em là tân thái sơn . Vậy anh em muốn đưa đơn thưa em vì chung với nhãn hiệu được bảo hộ được không ?Chân thành cảm ơn anh chị.
-Phong Truong
Trả lời:
Khoản 1, khoản 2 Điều 129 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 quy định về hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ như sau:
Các hành vi sau đây được thực hiện mà không được phép của chủ sở hữu nhãn hiệu thì bị coi là xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu:
a) Sử dụng dấu hiệu trùng với nhãn hiệu được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ trùng với hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo nhãn hiệu đó;
b) Sử dụng dấu hiệu trùng với nhãn hiệu được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ tương tự hoặc liên quan tới hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo nhãn hiệu đó, nếu việc sử dụng có khả năng gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hóa, dịch vụ;
c) Sử dụng dấu hiệu tương tự với nhãn hiệu được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ trùng, tương tự hoặc liên quan tới hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo nhãn hiệu đó, nếu việc sử dụng có khả năng gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hóa, dịch vụ;
2. Mọi hành vi sử dụng chỉ dẫn thương mại trùng hoặc tương tự với tên thương mại của người khác đã được sử dụng trước cho cùng loại sản phẩm, dịch vụ hoặc cho sản phẩm, dịch vụ tương tự, gây nhầm lẫn về chủ thể kinh doanh, cơ sở kinh doanh, hoạt động kinh doanh dưới tên thương mại đó đều bị coi là xâm phạm quyền đối với tên thương mại.
Theo đó,
Thứ nhất, chỉ khi nhãn hiệu của bạn trùng hoặc tương tự với nhãn hiêu của anh trai bạn Và loại hàng hóa, dịch vụ bạn kinh doanh cũng trùng hoặc tương tự hoặc có liên quan đến loại hàng hóa dịch vụ thuộc nhãn hiêu hàng hóa anh trai bạn đang kinh doanh thì mới bị coi là hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu.
Thứ hai, việc đăng ký bảo hộ nhãn hiệu của anh trai bạn diễn ra sau khi bạn đã mở cửa tiệm tên là tân thái sơn. Trường hợp nếu bạn sử dụng “tân thái sơn” là tên thương mại thì anh trai bạn đã vi phạm điều kiện bảo hộ đối với nhãn hiệu theo quy đinh tại điểm K khoản 2 điều 74 luật sở hữu trí tuệ:
“2. Nhãn hiệu bị coi là không có khả năng phân biệt nếu nhãn hiệu đó là dấu hiệu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
k) Dấu hiệu trùng hoặc tương tự với tên thương mại đang được sử dụng của người khác, nếu việc sử dụng dấu hiệu đó có thể gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng về nguồn gốc hàng hóa, dịch vụ;”
trường hợp này bạn hoản toàn có thể khởi kiện ra tòa án yêu cầu hủy bỏ văn bằng bảo hộ nhãn hiệu của anh trai bạn.

Thắc mắc tên thương hiệu ?
E làm ở một công ty tên là X là một resort , em lập ra một đội chạy xe để lâu lâu tụ tập đi chơi lấy tên là X team, em nghe mấy nhân viên nhân sự nói là không được lấy tên đó vì vi phạm bản quyền. Xin được hỏi, như vậy có vi phạm không vì em nghĩ hai cái tên có phần giống nhau nhưng không làm ảnh hưởng gì cả. Rất mong nhận được giải đáp. Cảm ơn.
-Long Nguyen
Trả lời:
Căn cứ khoản 1 điều 129 luật sở hữu trí tuệ quy định:
Điều 129. Hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu, tên thương mại và chỉ dẫn địa lý
1. Các hành vi sau đây được thực hiện mà không được phép của chủ sở hữu nhãn hiệu thì bị coi là xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu:
a) Sử dụng dấu hiệu trùng với nhãn hiệu được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ trùng với hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo nhãn hiệu đó;
b) Sử dụng dấu hiệu trùng với nhãn hiệu được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ tương tự hoặc liên quan tới hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo nhãn hiệu đó, nếu việc sử dụng có khả năng gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hóa, dịch vụ;
c) Sử dụng dấu hiệu tương tự với nhãn hiệu được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ trùng, tương tự hoặc liên quan tới hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo nhãn hiệu đó, nếu việc sử dụng có khả năng gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hóa, dịch vụ;
d) Sử dụng dấu hiệu trùng hoặc tương tự với nhãn hiệu nổi tiếng hoặc dấu hiệu dưới dạng dịch nghĩa, phiên âm từ nhãn hiệu nổi tiếng cho hàng hóa, dịch vụ bất kỳ, kể cả hàng hóa, dịch vụ không trùng, không tương tự và không liên quan tới hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ mang nhãn hiệu nổi tiếng, nếu việc sử dụng có khả năng gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hóa hoặc gây ấn tượng sai lệch về mối quan hệ giữa người sử dụng dấu hiệu đó với chủ sở hữu nhãn hiệu nổi tiếng.
Theo quy định trên, hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu là hành vi “sử dụng dấu hiệu trùng với nhãn hiệu được bảo hộ” cho “hàng hóa dịch vụ trùng, tương tự hoặc có liên quan” đến hàng hóa dịch vụ đang có nhãn hiệu được bảo hộ nếu việc sử dụng này gây nhầm lẫn về nguồn gốc của hàng hóa, dịch vụ đó. Trong trường hợp của bạn, việc bạn sử dụng tên X không thuộc các trường hợp theo quy định trên, nên không thể coi đó là hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu.
ĐĂNG KÝ BẢN QUYỀN NHÃN HIỆU ?
Dear, Bên mình là công ty cung cấp các mặt hàng nhật dạng siêu thị. Hiện tại bên mình muốn đăng ký bản quyền và độc quyền nhãn hiệu NIPPONSHOP Logo: Mình cần tư vấn và báo giá về dịch vụ này nhé. Thanks!
-JP THIENAN CO .,LTD
Trả lời:
Nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau.
“Điều 72. Điều kiện chung đối với nhãn hiệu được bảo hộ
Nhãn hiệu được bảo hộ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:
1. Là dấu hiệu nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ, hình ảnh, kể cả hình ba chiều hoặc sự kết hợp các yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều mầu sắc.
2. Có khả năng phân biệt hàng hóa, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hóa, dịch vụ của chủ thể khác.”
Để đăng ký nhãn hiệu của công ty, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:
Thành phần hồ sơ, bao gồm:
+ Tờ khai (02 tờ theo mẫu);
+ Mẫu nhãn hiệu (09 mẫu kích thước 80 x 80 mm, một mẫu nhãn hiệu/logo/thương hiệu chuẩn mực bao gồm ba bộ phần cấu thành chính: 1. Phần hình; 2. Phần chữ; 3. slogan).
+ Các tài liệu liên quan (nếu cần);
+ Chứng từ nộp phí, lệ phí.
Người nộp đơn nộp các khoản phí và lệ phí theo quy định (tại thông tư 263/2016/TT-BTC ngày 14/11/2016)
1 Lệ phí nộp đơn 150.000đ
2 Phí thẩm định đơn đăng ký sở hữu công nghiệp đối vớikiểu dáng công nghiệp cho mỗi phương án của từng sản phẩm, đối với nhãn hiệu cho mỗi nhóm có đến 6 sản phẩm/dịch vụ, 550.000đ
– Nếu đơn nhãn hiệu có trên 6 sản phẩm/dịch vụ trong một nhóm, phải nộp thêm cho mỗi trang, mỗi sản phẩm/dịch vụ từ thứ 7 trở đi. 120.000đ
3 Phí phân loại quốc tế về hàng hóa, dịch vụ đối với nhãn hiệu (cho mỗi nhóm có không quá 6 sản phẩm/dịch vụ) 100.000đ
– Nếu mỗi nhóm có trên 6 sản phẩm/dịch vụ, phải nộp thêm cho mỗi sản phẩm/dịch vụ từ thứ 7 trở đi 20.000đ
4 Phí thẩm định yêu cầu hưởng quyền ưu tiên (mỗi đơn/yêu cầu) 600.000đ
5 Phí tra cứu thông tin nhằm phục vụ việc thẩm định, giải quyết khiếu nại và các công việc khác trong phạm vi trách nhiệm (đối với nhãn hiệu cho mỗi nhóm có đến 6 sản phẩm/dịch vụ 180.000đ
– Nếu đối tượng tra cứu là nhãn hiệu có trên 6 sản phẩm/dịch vụ trong một nhóm, phải nộp thêm cho mỗi sản phẩm/dịch vụ từ thứ 7 trở đi 30.000đ
6 Phí công bố thông tin về sở hữu công nghiệp 120.000đ
7 Phí đăng bạ thông tin về sở hữu công nghiệp 120.000đ
8 Phí sử dụng Văn bằng bảo hộ 700.000đ
9 Phí thực hiện thủ tục đăng ký quốc tế nhãn hiệu có nguồn gốc Việt Nam – không bao gồm các khoản phí phải nộp cho Văn phòng quốc tế 2.000.000đ
10 Phí riêng đối với đăng ký quốc tế nhãn hiệu theo Nghị định thư Madrid có chỉ định Việt Nam
– Phí thẩm định đơn cho mỗi nhóm hàng hóa hoặc dịch vụ 3.600.000đ
– Phí thẩm định đơn gia hạn cho mỗi nhóm hàng hóa hoặc dịch vụ 3.200.000đ

Tư vấn đăng ký nhãn hiệu và quảng bá nhãn hiệu nông sản địa phương ?
Chào văn phòng luật sư ! Em có vấn đề muốn xin tư vấn giúp, cụ thể: nhận thấy vùng quê em sản xuất hàng nông sản,chất lượng nhiều người biết đến, nhưng để quảng bá hình ảnh cũng như thương hiệu chưa ai đứng ra làm, nhận thấy nhu cầu tất yếu mà xã hội cần cũng như muốn xây dựng thương hiệu trên quê hương, em muốn đóng gói sản phẩm đó nhưng phần trên em ghi sản phẩm + tên địa phương, bên dưới em ghi cơ sở sản xuất, đóng gói, nếu như vậy có cần đăng kí nhãn mác cũng như thương hiệu không? Vì nếu lấy tên cơ sở em thì mất thời gian để quảng bá, thay vì em lấy luôn tên địa phương trên đầu. Xin văn phòng luật sư tư vấn giúp, em xin cảm ơn.
-Vanquyetta91
Trả lời:
Thứ nhất, bạn cần xác định địa phương của bạn đã được bảo hộ là chỉ dẫn địa lý cho sản phẩm mà bạn đang sản xuất hay chưa? theo quy định tại khoản 22 điều 3 Luật sở hữu trí tuệ
Chỉ dẫn địa lý là dấu hiệu dùng để chỉ sản phẩm có nguồn gốc từ khu vực, địa phương, vùng lãnh thổ hay quốc gia cụ thể.
Nếu địa phương bạn đang được bảo hộ chỉ dẫn địa lý cho sản phẩm đó thì việc bạn sản xuất và gắn nhẵn mác cho sản phẩm phải đảm bảo sản phẩm đó có nguồn gốc tại địa phương và đáp ứng các yêu cầu về chất lượng sản phẩm theo chất lượng chung tại địa phương, lúc này bạn không cần phải đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm đó mà có thể trực tiếp sử dụng chỉ dẫn địa lý.
(bạn có thể xem danh sách các chỉ dẫn địa lý được bảo hộ tại Việt Nam)
Thứ hai, trường hợp địa phương bạn chưa được bảo hộ chỉ dẫn địa lý cho sản phẩm đó thì bạn có thể đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm của bạn. Tuy nhiên, cần lưu ý:
Điều 73. Dấu hiệu không được bảo hộ với danh nghĩa nhãn hiệu
2. Dấu hiệu trùng hoặc tương tự đến mức gây nhầm lẫn với biểu tượng, cờ, huy hiệu, tên viết tắt, tên đầy đủ của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp của Việt Nam và tổ chức quốc tế, nếu không được cơ quan, tổ chức đó cho phép.

Điều 74. Khả năng phân biệt của nhãn hiệu
2. Nhãn hiệu bị coi là không có khả năng phân biệt nếu nhãn hiệu đó là dấu hiệu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
b) Dấu hiệu, biểu tượng quy ước, hình vẽ hoặc tên gọi thông thường của hàng hóa, dịch vụ bằng bất kỳ ngôn ngữ nào đã được sử dụng rộng rãi, thường xuyên, nhiều người biết đến;
Vậy đối với trường hợp của bạn nhãn hiệu ghi ” tên sản phẩm + tên địa phương” thì theo quy định trên, nhãn hiệu của bạn sẽ không được bảo hộ.
Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ vui lòng gọi: 1900 6162 (nhấn máy lẻ phím 9) để được luật sư tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ trực tuyến qua tổng đài điện thoại.
Trân trọng./.

Dịch vụ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu độc quyền uy tín, chất lượng

Ngày tạo 21-07-2017 Công ty luật Minh Khuê là đơn vị hàng đầu trong việc cung cấp dịch vụ luật sư tư vấn và thực hiện thủ tục đăng ký bảo hộ nhãn hiệu độc quyền tại Việt Nam. Trong hơn 10 năm xây dựng và phát triển Luật Minh Khuê đã hỗ trợ hàng …

Các phương pháp định giá thương hiệu tại Việt Nam

  Ngày tạo 12-05-2014 Thương hiệu ngày càng đóng vai trò quan trọng trong nền kinh tế của mỗi doanh nghiệp. Sự chênh lệch ngày càng lớn giữa giá trị sổ sách và giá trị trên thị trường chứng khoán của các công ty đã khiến cho người ta ngày càng công nhận giá trị …