Home / Thuế / Kiến thức luật thuế / TƯ VẤN THUẾ CHO DOANH NGHIỆP

TƯ VẤN THUẾ CHO DOANH NGHIỆP

Thưa Luật sư, Công ty chúng tôi là DN sản xuất kinh doanh được thành lập, có trụ sở và nhà máy sản xuất tại TPHCM, với ngành nghề kinh doanh đăng ký là sản xuất giấy bao bì làm thùng carton.

Chúng tôi xin hỏi như sau:
Trường hợp công ty tôi dự kiến đầu tư mở rộng thêm 01 nhà máy tại địa bàn KCN Bàu Bàng, huyện Bến cát Tỉnh Bình Dương (Thời gian đầu tư dự kiến 03 năm từ 2016-2019) tổng vốn dự kiến đầu tư trên 200 tỉ
1) Như vậy, những tài sản cố định thuộc dự án đầu tư mở rộng tăng thêm đó có được bù trừ số thuế giá trị gia tăng của hàng hóa dịch vụ mua vào sử dụng cho dự án đầu tư với thuế giá trị gia tăng của hoạt động sản xuất kinh doanh đang thực hiện tại TPHCM không?
2) Giả sử sau khi đầu tư tạo ra thu nhập tính thuế từ năm 2020 trở đi Doanh nghiệp có được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp đối với đầu tư mới mở rộng không?
Trân trọng cảm ơn!
Trả lời:

Cơ sở pháp lý:
Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008
Luật thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008
Nghị định 218/2013/NĐ-CP
1. Những tài sản cố định thuộc dự án đầu tư mở rộng tăng thêm đó có được bù trừ số thuế giá trị gia tăng của hàng hóa dịch vụ mua vào sử dụng cho dự án đầu tư với thuế giá trị gia tăng của hoạt động sản xuất kinh doanh đang thực hiện tại TPHCM không?
Theo thông tin bạn đã cung cấp việc thành lập dự án đầu tư mở rộng tại Bàu Bàng tuy nhiên bạn không cung cấp rõ việc mở dự án dẫn tới việc thành lập chi nhánh hay công ty con… tại công ty bạn, vì thế cần phải phụ thuộc vào việc tổ chức bộ máy kế toán là phụ thuộc hay độc lập thì mới có thể kế luận là có được bù trừ hay không được bù trừ.
Vậy nếu tại Bàu Bàng thực hiện mở đơn vị trực thuộc hạch toán độc lập thì số thuế GTGT sẽ chị thực hiện khấu trừ và ke khai tại bàu bàng. Nếu hạch toán phụ thuộc thì trường hợp này thuế GTGT sẽ được kê khai và khấu trừ tại trụ sở chính. (156/2013/TT-BTC)
2. Sau khi đầu tư tạo ra thu nhập tính thuế từ năm tài chính 2020 trở đi Doanh nghiệp có được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp đối với đầu tư mới mở rộng không?
Trước hết để được hưởng ưu đãi miễn giảm thuế, doanh nghiệp của bạn cần đáp ứng được một trong ba tiêu chí quy định tại khoản 5 Điều 16 Nghị định 218/2013/NĐ-CP Quy định chi tiếp và hướng dẫn áp dụng Luật thuế thu nhập doanh nghiệp, theo đó:
Dự án đầu tư mở rộng quy định tại Khoản này phải đáp ứng một trong các tiêu chí sau:
– Nguyên giá tài sản cố định tăng thêm khi dự án đầu tư hoàn thành đi vào hoạt động đạt tối thiểu từ 20 tỷ đồng đối với dự án đầu tư mở rộng thuộc lĩnh vực hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của Nghị định này hoặc từ 10 tỷ đồng đối với các dự án đầu tư mở rộng thực hiện tại các địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp;
– Tỷ trọng nguyên giá tài sản cố định tăng thêm đạt tối thiểu từ 20% so với tổng nguyên giá tài sản cố định trước khi đầu tư;
– Công suất thiết kế tăng thêm tối thiểu từ 20% so với công suất thiết kế trước khi đầu tư.
Cũng theo quy định này, thời gian miễn thuế, giảm thuế quy định tại Khoản này được tính từ năm dự án đầu tư mở rộng hoàn thành đưa vào sản xuất, kinh doanh có thu nhập; trường hợp không có thu nhập chịu thuế trong ba năm đầu, kể từ năm đầu tiên có doanh thu từ dự án đầu tư mở rộng thì thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm thứ tư.
Nếu tính đến năm 2020 dự án đầu tư mở rộng của doanh nghiệp bạn tại KCN Hàu Bằng mới tạo ra thu nhập chịu thuế thì thời hạn miễn giảm thuế sẽ được tính từ năm đầu tiên có doanh thu từ dự án đầu tư mở rộng thì thời hạn miễn giảm thuế được tính từ năm thứ tư tức là từ năm 2020. Do vậy, từ năm 2020, Doanh nghiệp của bạn vẫn được hưởng ưu đãi về thuế theo quy định của pháp luật.
Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi, hi vọng giải quyết được những thắc mắc từ quý vị.
Trân trọng!

Dịch vụ đặt in hóa đơn giá trị gia tăng (VAT)

Ngày tạo 13-10-2011 Công ty luật Minh Khuê là đơn vị tư vấn chuyên nghiệp trong lĩnh vực thành lập, mua bán, sáp nhập, tái cơ cấu doanh nghiệp; Tư vấn thuế, kế toán cho doanh nghiệp. • Vụ kiện gần 8 triệu đô la tiền thuế! / Tổng thanh toán dưới 200.000 đồng không …

Hướng dẫn cách xử lý khi lập hóa đơn đỏ bị sai, bỏ sót thông tin ?

Ngày tạo 05-09-2017 Chào Luật sư, Nhờ Luật sư tư vấn giúp em trường hợp này ạ: Hóa đơn đang xuất quyển cũ còn khoảng 10 tờ thì kế toán bỏ sót và xuất sang quyển mới ( do tuyển kế toán mới vào, kế toán không tìm thấy quyển cũ, nghĩ đã xuất hết …